हवामान बदल आणि आव्हाने

What is the climate change?

337

News34 chandrapur

हवामान बदल म्हणजे गेल्या शतकात किंवा त्याहून अधिक काळातील जागतिक हवामान पद्धती आणि सरासरी तापमानातील दीर्घकालीन बदलांचा संदर्भ आहे आणि ते आगामी दशके आणि शतकांमध्ये सुरू राहण्याची अपेक्षा आहे. Earth day 2023

हे बदल मोठ्या प्रमाणावर मानवी क्रियाकलापांद्वारे चालवले जातात, जसे की जीवाश्म इंधन जाळणे आणि जंगलतोड, जे मोठ्या प्रमाणात हरितगृह वायू वातावरणात सोडतात आणि सूर्यापासून उष्णता अडकविण्याचे काम करतात. Climate change

हवामान बदल हा जगभरातील मानवी समाज आणि परिसंस्थेसाठी एक मोठा धोका आहे आणि त्याचा अन्न आणि पाणी पुरवठा, सार्वजनिक आरोग्य, जैवविविधता आणि पायाभूत सुविधांवर गंभीर परिणाम होण्याची अपेक्षा आहे.

Greenhouse gas emissions reduction strategies

पॅरिस करार आणि शाश्वत विकास उद्दिष्टे यांसारख्या उपक्रमांद्वारे हवामान बदलाला संबोधित करण्याच्या प्रयत्नांमध्ये युनायटेड नेशन्स आघाडीवर आहे, ज्याचे उद्दिष्ट ग्लोबल वॉर्मिंग 2 अंश सेल्सिअसच्या खाली मर्यादित करणे आणि हरितगृह वायू कमी करणाऱ्या शाश्वत विकास पद्धतींना प्रोत्साहन देणे आहे. यामुळे उत्सर्जन आणि हवामान बदलाच्या प्रभावांना लवचिकता वाढवते.

भारताचा भूगोल, अर्थव्यवस्था आणि उच्च लोकसंख्येची घनता यामुळे हवामान बदलाच्या प्रभावांना विशेषत: असुरक्षित आहे. भारतातील हवामान बदलाच्या काही प्रमुख प्रभावांमध्ये वाढते तापमान, बदलते पावसाचे नमुने, पूर, दुष्काळ आणि चक्रीवादळ आणि हिमालयातील हिमनद्या वितळणे यासारख्या अत्यंत हवामानाच्या घटनांची वारंवारता आणि तीव्रता यांचा समावेश होतो.

या परिणामांमुळे भारताच्या अर्थव्यवस्थेवर, विशेषत: देशाच्या लोकसंख्येचा मोठा हिस्सा रोजगार देणार्‍या शेतीवर महत्त्वपूर्ण परिणाम होतात. पावसाच्या नमुन्यातील बदल आणि वाढत्या तापमानामुळे पीक उत्पादन कमी होऊ शकते, ज्यामुळे अन्न सुरक्षा आणि लाखो शेतकऱ्यांच्या जीवनमानावर परिणाम होऊ शकतो.

नूतनीकरणक्षम ऊर्जा आणि ऊर्जा कार्यक्षमतेसाठी महत्त्वाकांक्षी उद्दिष्टे निश्चित करणे आणि जागतिक स्तरावर सौर ऊर्जेचा वापर वाढवण्याचे उद्दिष्ट असलेल्या आंतरराष्ट्रीय सौर आघाडीसारख्या उपक्रमांची सुरुवात करण्यासह, हवामान बदलाला तोंड देण्यासाठी भारताने महत्त्वपूर्ण पावले उचलली आहेत. यासह शाश्वत वाहतुकीला चालना देण्यासाठी सरकारने पावले उचलली आहेत, ज्यात इलेक्ट्रिक वाहनांचा अवलंब आणि सार्वजनिक वाहतूक व्यवस्थेचा विस्तार यांचा समावेश आहे.

तथापि, उत्सर्जन कमी करण्याच्या गरजेसह आर्थिक वाढीची गरज संतुलित करणे आणि असुरक्षित समुदायांद्वारे आधीच जाणवत असलेल्या हवामान बदलाच्या प्रभावांना सामोरे जाणे यासह हवामान बदलांना संबोधित करण्यासाठी भारतासमोर महत्त्वपूर्ण आव्हाने आहेत.

bottom