Kanyadan yojana maharashtra : मुलींच्या लग्नासाठी सरकार देणार पैसे

Kanyadan yojana maharashtra महाराष्ट्रात एकनाथ शिंदे यांचे प्रतिनिधित्व करणारे महायुती सरकार कन्यादान योजना राबवत आहे. गरीब, गरजू आणि निराधार कुटुंबातील मुलींच्या लग्नाच्या खर्चात आर्थिक मदत देण्याच्या उद्देशाने ही योजना सुरू करण्यात आली होती. शासनामार्फत राबविण्यात येत असलेल्या या योजनेचा आतापर्यंत मोठ्या प्रमाणात कुटुंबांना लाभ झाला आहे.

अवश्य वाचा : महिलांना उद्योगासाठी खासदार देणार 50 हजार रुपये, काय आहे बातमी मागील सत्य?

कन्यादान योजनेचे उद्दिष्ट

कन्यादान योजनेसाठी पात्रता

कन्यादान योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे

 

Kanyadan yojana maharashtra मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी काही काळापूर्वी कन्यादान योजनेच्या मदत रकमेत वाढ करण्याची घोषणा केली होती. कन्यादान योजनेंतर्गत देण्यात येणारी आर्थिक मदत 10,000 रुपयांवरून 25,000 रुपये करण्यात आली आहे. या योजनेंतर्गत निधी वाढवण्याचे महाराष्ट्राच्या शिंदे सरकारचे उद्दिष्ट आहे की, विवाहादरम्यान कुटुंबांवर पडणारा आर्थिक भार कमी करणे आणि राज्यातील मुलींच्या कल्याणासाठी मदत करणे.

महत्त्वाचे : रेशन कार्ड धारकांसाठी आनंदाची बातमी

कन्यादान योजनेंतर्गत पूर्वी गरीब, गरजू आणि निराधार कुटुंबातील मुलींच्या लग्नासाठी घरगुती साहित्य आणि सामूहिक विवाह खर्चासाठी 10,000 रुपये दिले जात होते. परंतु  शिंदे सरकारने ही रक्कम वाढवून 25,000 रुपये केली आहे. ज्यामुळे गरीब आणि निराधार कुटुंबांना मोठी मदत मिळाली.

 

कन्यादान योजनेचे उद्दिष्ट

Kanyadan yojana maharashtra कन्यादान योजनेचा उद्देश विवाह समारंभात कुटुंबांवर पडणारा आर्थिक ताण कमी करून महिलांना सक्षम बनवणे आहे. हे विशेषतः कमी उत्पन्न असलेल्या कुटुंबांसाठी महत्वाचे आहे. वाढीव रक्कम समारंभ, कपडे, दागिने आणि इतर पारंपारिक व्यवस्था यासारखे खर्च पूर्ण करण्यास मदत करेल.

 

कन्यादान योजनेसाठी पात्रता

निवास : मुलीचे कुटुंब महाराष्ट्रातील रहिवासी असावे.

उत्पन्न: ही योजना कमी उत्पन्न असलेल्या किंवा आर्थिकदृष्ट्या वंचित कुटुंबांसाठी आहे.

विवाह नोंदणी: विवाहाची नोंदणी संबंधित अधिकाऱ्यांकडे करणे आवश्यक आहे.

कन्यादान योजनेबद्दल अधिक माहिती https://sjsa.maharashtra.gov.in या अधिकृत वेबसाइटवर मिळवू शकता.

 

कन्यादान योजनेसाठी आवश्यक कागदपत्रे

– आवेदन अर्ज

– पती-पत्नीचे ओळखपत्र

– अर्जदारांचे आधार कार्ड

– पत्त्याचा पुरावा

– दारिद्र्यरेषेखालील प्रमाणपत्र

– विवाह नोंदणी प्रमाणपत्र

– उत्पन्न प्रमाणपत्र

– पासपोर्ट आकार फोटो

Leave a Comment

error: Content is protected !!