Tuesday, May 21, 2024
Homeगुन्हेगारीदेशात गाजलेल्या निठारी हत्याकांडाची पुन्हा चर्चा

देशात गाजलेल्या निठारी हत्याकांडाची पुन्हा चर्चा

CBI तपास यंत्रणेवर न्यायालय नाराज

- Advertisement -
- Advertisement -

News34 chandrapur

उत्तरप्रदेश – निठारी घटनेच्या तपासाबाबत निराशा व्यक्त करत अलाहाबाद उच्च न्यायालयाने सोमवारी (16 ऑक्टोबर) आरोपी मोनिंदर सिंग पंढेर आणि सुरेंद्र कोळी यांची निर्दोष मुक्तता केली. तपासात त्रुटी असल्याचे आणि पुरावे गोळा करण्याच्या मूलभूत नियमांचे ‘निर्लज्जपणे उल्लंघन’ झाल्याचे न्यायालयाच्या निदर्शनास आले. Nithari kand news

 

खटला चालवण्यात आलेले अपयश हे जबाबदार एजन्सींकडून जनतेच्या विश्वासाचा घात करण्यापेक्षा कमी नाही, असे न्यायालयाने म्हटले आहे. पंढेरची दोन खटल्यांत निर्दोष मुक्तता करण्यात आली होती, ज्यात त्याला फाशीची शिक्षा झाली होती, तर कोळीला 12 खटल्यांत निर्दोष सोडण्यात आले होते ज्यात त्याला फाशीची शिक्षा झाली होती.

सय्यद आफताब हुसैन रिझवी आणि अश्वनी कुमार मिश्रा यांच्या खंडपीठाने सांगितले की, “या प्रकरणातील पुराव्याचे मूल्यांकन करताना, भारतीय राज्यघटनेच्या कलम २१ अन्वये आरोपीला दिलेल्या निष्पक्ष खटल्याची हमी लक्षात घेता, आम्हाला आढळून आले की परिस्थितीजन्य पुराव्याच्या आधारे खटल्याच्या निश्चित मानकांवर SK आणि पंधेर यांचा दोष वाजवी संशयापलीकडे सिद्ध होऊ शकला नाही.

 

डिसेंबर 2006 मध्ये निठारी, नोएडातील एका नाल्यात आठ मुलांचे सांगाडे सापडले तेव्हा उघडकीस आलेले हे खळबळजनक प्रकरण, सुरुवातीला उत्तर प्रदेश पोलिसांनी तपास केला पण नंतर तो केंद्रीय अन्वेषण ब्युरो (CBI) कडे सोपवण्यात आला. निठारी प्रकरणाचा तपास ज्या पद्धतीने झाला, विशेषत: बळी ‘अ’ च्या बेपत्ता होण्याच्या तपासाबाबत न्यायालयाने निराशा व्यक्त केली. खंडपीठाने म्हटले की, “अभ्यायोगाचा खटला आरोपी एसके (सुरेंद्र कोळी) याने २९ डिसेंबर २००६ रोजी यूपी पोलिसांसमोर दिलेल्या कबुलीजबाबावर आधारित आहे.”

 

सांगाडे आणि हाडे जप्त करण्यात आल्याने आरोपींच्या चौकशीची नोंद करण्यासाठी आवश्यक प्रक्रिया अवलंबायला हवी होती, असे खंडपीठाने म्हटले आहे. खंडपीठाने म्हटले की, अटक, पुनर्प्राप्ती आणि कबुलीजबाब या महत्त्वाच्या बाबी ज्या अनौपचारिक आणि आकस्मिक पद्धतीने हाताळल्या गेल्या ते बहुतांशी निराशाजनक आहे. न्यायालयाने असे निरीक्षण नोंदवले की फिर्यादीने सुरुवातीला पंढेर आणि कोळी यांनी एकत्रितपणे केलेली वसुली दाखविण्यापासून ते नंतरच्या टप्प्यावर केवळ कोळी यांच्यावरच दोष ठेवण्यासाठी आपली भूमिका बदलत राहिली.

 

डी-५ (पंधेर) आणि डी-६ (डॉक्टरचे घर) या घराच्या भिंतीच्या पलीकडे असलेल्या नाल्यातून मानवी सांगाड्याची सर्व जप्ती करण्यात आली होती आणि पंढेरच्या घरातून कोणतीही पुनर्प्राप्ती झाली नाही, असे न्यायालयाने निरीक्षण नोंदवले. खंडपीठाने सांगितले की, “घर क्रमांक डी-5 मधून कोणतीही कवटी, सांगाडा/हाडे सापडली नाहीत. या घरातून फक्त दोन चाकू आणि एक कुऱ्हाड जप्त करण्यात आली आहे, ज्याचा बलात्कार, खून इत्यादी गुन्ह्यांमध्ये निःसंशयपणे वापर केला गेला नाही.” “पण त्यांचा गळा दाबून खून केल्यानंतर पीडितांचे तुकडे करण्यासाठी वापरण्यात आला होता.”

 

खंडपीठाने म्हटले की, तपासादरम्यान अशा गंभीर त्रुटींची संभाव्य कारणे संगनमतासह विविध अटकळ असू शकतात. तथापि, आम्ही या पैलूंवर कोणतेही निश्चित मत व्यक्त करू इच्छित नाही आणि हे मुद्दे योग्य स्तरावर तपासासाठी सोडू इच्छित नाही. गाझियाबाद सत्र न्यायालयाने सुनावलेली फाशीची शिक्षा रद्द करून अलाहाबाद उच्च न्यायालयाने सांगितले की, या प्रकरणातील आरोपी-अपीलकर्ता चतुराईने निष्पक्ष खटल्यातून सुटला. न्यायालयाने सांगितले की, कनिष्ठ न्यायालयाने 24 जुलै 2017 रोजी दिलेल्या आदेशानुसार, आरोपी एसके आणि पंढेर यांची शिक्षा आणि शिक्षा उलटली आहे.

 

आरोपींना फौजदारी प्रक्रिया संहितेच्या कलम 437A चे पालन करून सोडले जाईल, जर ते इतर कोणत्याही प्रकरणात नको असतील. खंडपीठाने म्हटले आहे की, विशेषत: जेव्हा अत्यंत अमानुष पद्धतीने त्यांची हत्या केली जाते तेव्हा मुलांचे आणि महिलांचे जीव गमावणे ही गंभीर बाब आहे, परंतु हे स्वतःच आरोपींना निष्पक्ष चाचणीची संधी नाकारणे आणि पुराव्याअभावी न्याय्य ठरणार नाही. मध्ये त्याच्या शिक्षेचे समर्थन करणे योग्य नाही

RELATED ARTICLES

Recent News

Most Popular

error: Content is protected !!