Leopard Capture : चंद्रपुरात धुमाकूळ घालणारा बिबट्या वनविभागाच्या पिंजऱ्यात अडकला

News34 chandrapur

चंद्रपूर – नुकत्याच घडलेल्या एका घटनेत दुर्गापूर, चंद्रपूर येथील शक्तीनगर परिसरात बिबट्या दिसला. मायावी मांजर गेल्या दोन दिवसांपासून फिरत असल्याने स्थानिक नागरिकांमध्ये चिंतेचे वातावरण आहे. वनविभागाने परिस्थितीला तत्पर प्रतिसाद देत बिबट्याला जेरबंद करण्यासाठी पिंजरा लावला. 15 फेब्रुवारी रोजी बिबट्याला पिंजऱ्यात जेरबंद करण्यात त्यांच्या प्रयत्नांना यश आले.  Leopard capture

 

वनविभागाने वेळीच केलेल्या या कारवाईमुळे रहिवासी आणि बिबट्या दोघांच्याही सुरक्षिततेची खात्री झाली. मानवी वस्तीमध्ये बिबट्याच्या उपस्थितीमुळे दोन्ही पक्षांना धोका निर्माण होऊ शकतो. बिबट्या मायावी म्हणून ओळखले जातात आणि सामान्यत: मानवी संपर्क टाळतात, मानवी वसाहतींच्या जवळ असल्यामुळे संघर्षाचा धोका वाढू शकतो. Wildlife conservation

 

बिबट्याला पकडल्याने रहिवाशांना होणारी कोणतीही संभाव्य हानी तर टाळलीच शिवाय प्राण्याची सुरक्षितताही सुनिश्चित झाली. वनविभागाने दिलेला तत्पर प्रतिसाद आणि बिबट्याला प्रभावीपणे पकडणे कौतुकास्पद आहे. हे वन्यजीव संरक्षणासाठी त्यांची बांधिलकी आणि मानव आणि प्राणी या दोघांच्या संरक्षणासाठी त्यांचे समर्पण प्रतिबिंबित करते. मानव आणि वन्यजीव यांच्यात सुसंवादी सहअस्तित्व राखण्यासाठी असे सक्रिय उपाय महत्त्वपूर्ण आहेत. Human-wildlife conflict

 

बिबट्या पिंजऱ्यात जेरबंद झाल्याने त्याठिकाणी नागरिकांनी मोठी गर्दी केली होती, गर्दी नियंत्रणाच्या बाहेर जाऊ नये यासाठी दुर्गापूर पोलीस स्टेशनच्या पोलीस निरीक्षक लता वाढीवे यांनी तात्काळ गर्दीवर नियंत्रण मिळविले.

 

यासारखी उदाहरणे वन्यजीव संवर्धनाचे महत्त्व आणि नैसर्गिक अधिवासांचे संरक्षण करण्याची गरज यांची आठवण करून देतात. भविष्यात अशा चकमकींना प्रतिबंध करणारे शाश्वत उपाय शोधण्यासाठी अधिकारी आणि समुदायांनी एकत्र काम करणे आवश्यक आहे. बिबट्याला जेरबंद करण्यात यश आल्याने संभाव्य धोका टळला आहे हे जाणून शक्तीनगर परिसरातील रहिवाशांनी आता सुटकेचा नि:श्वास सोडला आहे. बिबट्याला मानवी वस्तीपासून दूर असलेल्या योग्य अधिवासात सुरक्षितपणे हलवले जाईल, त्याचे कल्याण सुनिश्चित होईल आणि पुढील संघर्ष टाळता येईल.

Sharing Is Caring:

Leave a Comment

error: Content is protected !!