Monday, June 24, 2024
Homeग्रामीण वार्ताचंद्रपूर जिल्ह्यात अज्ञात वाहनाच्या धडकेत बिबट्या ठार

चंद्रपूर जिल्ह्यात अज्ञात वाहनाच्या धडकेत बिबट्या ठार

- Advertisement -
- Advertisement -

News34

चंद्रपूर – चंद्रपूर जिल्ह्यातील सावली वनपरिक्षेत्र अंतर्गत येणाऱ्या मूल-राजोली-सिंदेवाही मार्गावर अज्ञात वाहनांच्या धडकेत बिबट्याचा मृत्यू झाला.

 

10 सप्टेंबर ला सायंकाळच्या सुमारास अचानक मुसळधार पावसाला सुरुवात झाली त्या दरम्यान मूल-सिंदेवाही मार्गावर बिबट्या रस्ता ओलांडत असताना अज्ञात वाहनाने त्याला धडक दिली. या धडकेत बिबट्याचा मृत्यू झाला.

 

अज्ञात वाहनाने बिबट्याला धडक दिल्यावर ते वाहन घटनास्थळावरून पसार झाले. बिबट्याचा मृतदेह उत्तरीय तपासणीसाठी ताडोबा वन्यजीव उपचार केंद्रात नेण्यात आला.

 

वन्यप्राण्यांसाठी अंडर पासची व्यवस्था नाही

भारताच्या मध्यभागी असलेला चंद्रपूर जिल्हा हे विपुल नैसर्गिक सौंदर्याने नटलेले ठिकाण आहे. चारही बाजूंनी घनदाट जंगलांनी वेढलेला हा जिल्हा विविध प्रकारच्या वन्यजीवांचे माहेरघर आहे. तथापि, या अद्वितीय भौगोलिक वैशिष्ट्यामुळे एक महत्त्वपूर्ण समस्या देखील निर्माण झाली आहे – रस्ता ओलांडताना वन्य प्राण्यांचा वारंवार अपघात.

 

या जंगलांमुळे जिल्ह्याला अनेक फायदे मिळत असले तरी, प्राण्यांसाठी योग्य अंडरपास व्यवस्था नसल्यामुळे अनेक दुर्दैवी घटना घडल्या आहेत. प्राणी, अन्न किंवा पाण्याच्या शोधात, जेव्हा ते व्यस्त रस्ते ओलांडण्याचा प्रयत्न करतात तेव्हा ते स्वतःला धोकादायक परिस्थितीत सापडतात.

 

अधिकाऱ्यांनी या समस्येची दखल घेऊन प्राणी आणि मानव या दोघांच्या सुरक्षेसाठी अंडरपास यंत्रणा कार्यान्वित करण्याची वेळ आली आहे. अशा प्रणालीमुळे प्राण्यांना सुरक्षित रस्ता तर मिळेलच शिवाय रस्त्यावरील अपघातांची संख्या कमी होण्यास मदत होईल.

 

अंडरपास हे या समस्येवर एक प्रभावी उपाय आहेत कारण ते प्राण्यांना वाहनांच्या धडकेशिवाय रस्त्यावर मुक्तपणे फिरू देतात. हे अंडरपास रस्त्याच्या खाली बांधले गेले आहेत आणि विशेषत: विविध प्राणी प्रजातींच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत. प्राण्यांना अंडरपासच्या दिशेने मार्गदर्शित करण्यासाठी आणि त्यांना रस्त्यावर जाण्यापासून रोखण्यासाठी ते अनेकदा कुंपण आणि वनस्पतींनी सुसज्ज असतात.

 

चंद्रपूर जिल्ह्यात अंडरपास कार्यान्वित करण्याचे फायदे असंख्य आहेत. प्रथम, ते वन्यप्राण्यांचे प्राणघातक अपघातांपासून संरक्षण करेल आणि रस्त्यांवरून त्यांची सुरक्षित हालचाल सुनिश्चित करेल. दुसरे म्हणजे, रस्ते अपघातांमुळे होणारा त्रास कमी करून प्रदेशाचा नाजूक पर्यावरणीय समतोल राखण्यात मदत होईल. तिसरे म्हणजे, ते प्राण्यांशी टक्कर होण्याचा धोका कमी करून प्रवाशांसाठी रस्त्यांची एकंदर सुरक्षितता वाढवेल.

 

स्थानिक अधिकाऱ्यांनी या समस्येचे महत्त्व समजून तातडीने उपाययोजना करणे गरजेचे आहे. अंडरपासच्या बांधकामात गुंतवणूक करून ते चंद्रपूर जिल्ह्यात मानव आणि वन्यजीव यांच्यात सुसंवादी सहअस्तित्व सुनिश्चित करू शकतात.

 

RELATED ARTICLES

Recent News

Most Popular

error: Content is protected !!