Sunday, September 24, 2023
HomeLifestyle15 सप्टेंबर हा राष्ट्रीय अभियंता दिन म्हणून का साजरा करतात?

15 सप्टेंबर हा राष्ट्रीय अभियंता दिन म्हणून का साजरा करतात?

भारतातील पहिले स्थापत्य अभियंता

- Advertisement -
- Advertisement -

news34 chandrapur

दरवर्षी 15 सप्टेंबर रोजी, भारत अभियंता दिन साजरा करतो, हा दिवस अभियंत्यांच्या समाजातील अतुलनीय योगदानाची ओळख करून देण्यासाठी समर्पित आहे. द्रष्टा अभियंता, सर मोक्षगुंडम विश्वेश्वरय्या यांना सन्मानित करण्याचा हा दिवस आहे, ज्यांची जयंती या विशेष प्रसंगासोबत येते. national engineer day 2023

1861 मध्ये जन्मलेले, विश्वेश्वरय्या यांनी सुरुवातीला म्हैसूर विद्यापीठातून कला शाखेची पदवी (बीए) घेतली. तथापि, त्याच्या अभियांत्रिकीच्या आवडीमुळे त्याला पुण्यातील प्रतिष्ठित कॉलेज ऑफ सायन्समध्ये प्रवेश मिळाला, जो आशियातील सर्वात जुन्या अभियांत्रिकी संस्थांपैकी एक होता. या निर्णयामुळे त्याचे भविष्य घडेल आणि त्याच्या उल्लेखनीय कारकिर्दीचा मार्ग मोकळा होईल.

 

विश्वेश्वरय्या यांनी मुंबई सरकारच्या सार्वजनिक बांधकाम विभागात त्यांचा व्यावसायिक प्रवास सुरू केला. त्याच्या अपवादात्मक कौशल्यांसाठी त्याने त्वरीत ओळख मिळवली आणि त्याच्या अभियांत्रिकी प्रतिभेचे प्रदर्शन करणारे जटिल प्रकल्प हाती घेतले. असाच एक प्रकल्प म्हणजे पुण्याजवळील खडकवासला जलाशयात पाण्याचे पूर दरवाजे असलेल्या पेटंट सिंचन प्रणालीचा विकास. या प्रणालीने सिंचन पद्धतींमध्ये क्रांती घडवून आणली आणि प्रदेशातील कृषी उत्पादकता लक्षणीयरीत्या सुधारली.

 

विश्वेश्वरय्या यांनी हाती घेतलेला आणखी एक उल्लेखनीय प्रकल्प म्हणजे म्हैसूरमधील कृष्णा राजा सागरा धरणाचे बांधकाम. 1931 मध्ये पूर्ण झालेल्या या धरणाने केवळ विश्वसनीय पाणीपुरवठाच केला नाही तर जलविद्युत ऊर्जा देखील निर्माण केली, ज्यामुळे प्रदेशाच्या विकासात आणखी योगदान होते.

1912 मध्ये, विश्वेश्वरय्या यांनी म्हैसूरच्या 19 व्या दिवाणाची भूमिका स्वीकारली, हे पद त्यांनी 1918 पर्यंत भूषवले. त्यांच्या कार्यकाळात त्यांनी अनेक प्रगतीशील सुधारणा अंमलात आणल्या ज्यामुळे म्हैसूरला एक मॉडेल राज्यात बदलले. सार्वजनिक सेवेसाठीचे त्यांचे समर्पण आणि उत्कृष्टतेचा अथक प्रयत्न यामुळे त्यांना त्यांच्या समकालीन लोकांचा आदर आणि प्रशंसा मिळाली.

विश्वेश्वरय्या यांचे योगदान त्यांच्या व्यावसायिक कामगिरीच्या पलीकडे विस्तारलेले आहे. 1917 मध्ये, त्यांनी बंगळुरूमध्ये शासकीय अभियांत्रिकी महाविद्यालयाच्या स्थापनेत महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली, ज्याचे नंतर त्यांच्या सन्मानार्थ विश्वेश्वरय्या कॉलेज ऑफ इंजिनिअरिंग असे नामकरण करण्यात आले. ही संस्था देशाच्या प्रगतीत योगदान देणारे अपवादात्मक अभियंते तयार करत आहे.

 

स्थापत्य अभियांत्रिकीमधील त्यांच्या अपवादात्मक कामगिरीची दखल घेऊन, भारत सरकारने 1968 मध्ये त्यांची जयंती, 15 सप्टेंबर हा राष्ट्रीय अभियंता दिन म्हणून नियुक्त केला. हा दिवस अभियंते समाजासाठी केलेल्या अमूल्य योगदानाचे स्मरण म्हणून काम करतो आणि तरुण पिढीला करिअर करण्यासाठी प्रोत्साहित करतो. अभियांत्रिकी मध्ये.

 

अभियंता दिनानिमित्त, आपण सर मोक्षगुंडम विश्वेश्वरयांचा असाधारण वारसा साजरा करूया आणि सर्व अभियंत्यांचे कृतज्ञता व्यक्त करूया जे त्यांच्या नाविन्यपूर्ण उपायांनी आणि अटल समर्पणाद्वारे जगाला आकार देत आहेत.

RELATED ARTICLES
spot_imgspot_imgspot_imgspot_img
- Advertisment -spot_imgspot_img

Recent News

Most Popular

हा काय फालतुपणा आहे? बातमी लिहायला शिका..