Friday, March 1, 2024
Homeचंद्रपूर43 इंच उंचीची पंगनूर गाय आपण बघितली काय?

43 इंच उंचीची पंगनूर गाय आपण बघितली काय?

आकर्षणाचा केंद्रबिंदू 43 इंच उंची पंगणुर गाय

- Advertisement -
- Advertisement -

News34 chandrapur

चंद्रपूर : चंद्रपूरात सध्या जिल्हा कृषी महोत्सव सुरू आहे. यात विविध प्रकारचे पशुधन प्रदर्शनासाठी ठेवण्यात आले असून यात पंगनूर या गाईची प्रजाती अकर्षणाचे केंद्र ठरत आहे. ही गाय अवघी साडेतीन ते चार फूट इतकी असून दुधाळ गाय म्हणून प्रसिद्ध आहे. वर्षातुन तीन हजार लिटर दुध देण्याची क्षमता आहे.

 

3 जानेवारी पासून सुरू झालेल्या कृषी महोसत्वाचा आज शेवटचा दिवस, मागील 4 दिवसापासून कृषी महोत्सवात विविध सांस्कृतिक कार्यक्रम, शेतकऱ्यांना शेतीविषयक मार्गदर्शन, बचत गटाचे स्टॉलवर अनेक शेतकरी व नागरिक भेट देत आहे, आज या महोत्सवाचा शेवटचा दिवस असून सध्या 43 इंचीची पंगणुर गाय नागरिकांच्या आकर्षणाचा केंद्रबिंदू ठरत आहे. चला तर मग या विशिष्ट प्रजातीविषयी आपण जाणून घेऊया.

 

 

ही आहेत गायीचे वैशिष्ट्य

गायीच्या प्रजाती तेथील भौगोलिक वातावरणानुसार जडणघडण होत असते. पंगनूर ह्या गाईच्या प्रजाती आंध्र प्रदेश येथील आहे. विशेषतः तिरुपती क्षेत्रातील पहाडी भागात ही प्रजाती आढळून येते. कृषी विषयक कामे तसेच दूध उत्पादनासाठी देखील उपयोग होतो.

तिरुपती बालाजी मंदिरात मिळतो प्रसाद

तिरुपती बालाजी मंदिर हे जगप्रसिद्ध असून दररोज येथे लाखो भाविक येत असतात. या भाविकांना जो प्रसाद वाटला जातो तो ह्या पंगनूर गाईच्या तुपापासून बनलेला असतो. त्यामुळे ह्या गाईला अध्यात्मिक महत्त्व देखील प्राप्त झाले आहे.

 

धोक्यात आलेली प्रजाती

ह्या प्रजातीचे संवर्धन अपेक्षितरित्या झाले नसल्याने ह्याची संख्या आता दुर्मिळ झाली आहे. त्यामुळे ही प्रजाती आता धोक्यात आली असून केंद्र सरकारने याची दखल घेतली आहे.

 

RELATED ARTICLES
spot_imgspot_imgspot_imgspot_img
- Advertisment -spot_imgspot_img

Recent News

Most Popular